Thứ 2, 15/08/2022, 16:17 PM
Bạn đọc đăng tin
Hotline: 0918658465

Tử vong do uống sai liều thuốc hạ huyết áp

Tử vong do uống sai liều thuốc hạ huyết áp
(Tieudung.vn) - Bệnh viện Đa khoa tỉnh Vĩnh Phúc vừa tiếp nhận 2 trường hợp ngộ độc thuốc Amlodipin (thuốc hạ huyết áp), trong đó, có 1 trường hợp tử vong.

Đa khoa tỉnh Vĩnh Phúc vừa tiếp nhận 2 trường hợp ngộ độc thuốc hạ huyết áp Amlodipin do sử dụng quá liều. Trong đó bệnh nhân T., 82 tuổi đã tử vong.

Cụ T. có tiền sử tăng huyết áp, đái tháo đường và nhiều bệnh lý nền. Tuy nhiên cụ thường xuyên tự dùng thuốc không tuân thủ hướng dẫn của bác sĩ. Đỉnh điểm, cụ T. đã uống cùng lúc 47 viên Amlodipin 5mg (tổng liều lượng 235mg), gây nhiễm độc cơ thể.

Tử vong do uống sai liều thuốc hạ huyết áp

Trường hợp bệnh nhân ngộ độc thuốc hạ huyết áp còn lại đang điều trị tại bệnh viện - Ảnh: BVCC

Bệnh nhân được chuyển đến viện cấp cứu trong tình trạng hôn mê, suy đa tạng. Dù được các bác sĩ hồi sức cấp cứu tích cực và dùng hệ thống tim phổi nhân tạo hỗ trợ, song bệnh nhân đã không qua khỏi.

Trường hợp còn lại là bệnh nhân C., 60 tuổi, được chuyển vào viện ngày 19/12 trong tình trạng tụt huyết áp nặng.

Theo lời kể, bà C. đã cùng thời điểm sử dụng 29 viên thuốc amlodipin 5mg (tổng liều lượng là 145mg) dẫn đến tụt huyết áp, choáng ngất và được đưa đến bệnh viện cấp cứu kịp thời nên đã qua nguy kịch. Bà C. cho biết, do không ngủ được, nên uống thuốc an thần cho dễ ngủ, nhưng chẳng may lại uống nhầm thuốc. Cũng may bệnh nhân được người nhà phát hiện và đưa đến BV kịp thời. Hiện tại, bệnh nhân đã dần ổn định.

Bác sĩ Trần Giáp (Phó trưởng khoa Cấp cứu, BV Đa khoa Vĩnh Phúc) cho biết, Amlodipin là thuốc phổ thông, được kê đơn khá thường xuyên trong điều trị bệnh lý tăng huyết áp. Thông thường thuốc được chỉ định liều dùng từ 1 - 2 viên/ngày theo lời khuyên của bác sĩ. Tuy nhiên, thời gian qua, BV đã ghi nhận nhiều trường hợp cấp cứu do ngộ độc Amlonliphin trong cộng đồng. Nguyên nhân, người bệnh uống thuốc không theo chỉ định của bác sĩ, tự ý tăng liều với mong muốn hạ huyết áp nhanh. Điều này dẫn đến hạ huyết áp, ngất hoặc hạ huyết áp không phục hồi và nhiều biến chứng nguy hiểm, nặng nề nhất dẫn đến tử vong.

Theo bác sĩ Giáp, trong trường hợp sử dụng quá liều thuốc hạ huyết áp, người bệnh sẽ xuất hiện những triệu chứng như nhức đầu, chóng mặt, mệt mỏi, đánh trống ngực, chuột rút, người lạnh, tê phù chân tay,… gia đình cần nhanh chóng đưa đến cơ sở y tế ngay để được xử lý cấp cứu.

Bác sĩ Giáp khuyến cáo, người dân đặc biệt là những người có nền bệnh lý tăng huyết áp nên kiểm tra huyết áp thường xuyên. Người bệnh cũng nên đến cơ sở y tế khám định kỳ để được bác sĩ chuyên khoa , lựa chọn thuốc và kê đơn sử dụng, điều chỉnh liều lượng phù hợp.

Tags:
5 25 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Tin liên quan

Chuyên trang Tiêu dùng - Báo Kinh tế & Đô thị điện tử, Cơ quan của UBND TP. Hà Nội
Giấy phép số: 27/GP-CBC do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày 17/05/2022
Tổng Biên tập: Nguyễn Minh Đức

() Không sao chép dưới mọi hình thức khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản của Tieudung.kinhtedothi.vn

Share facebook Share google Share twitter Share linkedin Share pinterest
1.28334 sec| 773.219 kb