Thứ 6, 27/01/2023, 17:53 PM
Bạn đọc đăng tin
Hotline: 0918658465

Đổi sang căn cước công dân gắn chíp có phải sửa sổ đỏ không?

Đổi sang căn cước công dân gắn chíp có phải sửa sổ đỏ không?
(Tieudung.vn) - Hiện nay và tới đây hầu hết công dân phải chuyển đổi từ Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân (CCCD) mã vạch sang Căn cước công dân gắn chip. Việc thay đổi này sẽ dẫn đến khác biệt về thông tin cá nhân trong một số giấy tờ và thủ tục hành chính. Đặc biệt là với những người đang đứng tên trên sổ đỏ đất đai…

Đổi sang căn cước công dân gắn chíp có phải sửa sổ đỏ không?

Việc xác nhận thay đổi số CMND sang số thẻ CCCD có gắn chíp trên Giấy chứng nhận là không bắt buộc. Ảnh: VTV.vn

Đổi sang CCCD gắn chíp có phải sửa sổ đỏ không? Đang làlà thắc mắc của nhiều người

Khoản 14 Điều 6 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định các trường hợp xác nhận thay đổi vào Giấy chứng nhận đã cấp khi đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất như sau:

Người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất được phép đổi tên; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp theo nhu cầu của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất; xác nhận thay đổi thông tin về pháp nhân, số Giấy chứng minh nhân dân, số thẻ căn cước công dân, địa chỉ trên Giấy chứng nhận đã cấp đồng thời với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất.

Đổi sang căn cước công dân gắn chíp có phải sửa sổ đỏ không?

Người sử dụng đất có thể yêu cầu xác nhận thay đổi thông tin về số giấy CMND, số thẻ CCCD trên Giấy chứng nhận đã được cấp nếu có nhu cầu. Ảnh laodong.vn.

Theo quy định này thì người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất có thể yêu cầu xác nhận thay đổi thông tin về số giấy CMND, số thẻ CCCD trên Giấy chứng nhận đã được cấp nếu có nhu cầu.

Như vậy việc xác nhận thay đổi số CMND sang số thẻ CCCD có gắn chíp trên Giấy chứng nhận là không bắt buộc. Nếu bạn không có nhu cầu thì không cần phải sửa đổi thông tin về số thẻ CCCD có gắn chíp trên sổ đỏ.

Tuy nhiên, việc sửa đổi, xác nhận thông tin này chỉ được thực hiện đồng thời với với thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất. Việc thay đổi thông tin số thẻ CCCD không thuộc trường hợp đăng ký biến động theo quy định tại khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013. Cho nên việc xác nhận thay đổi thông tin này không thể thực hiện độc lập.

Tags:
5 25 5 Nhấn vào đây để đánh giá
Tin liên quan
Tỷ giá

Nhận định

Thị trường bất động sản nhiều cơ hội phục hồi trong năm 2023
(Tieudung.vn) Năm 2022 thị trường BĐS đã rơi vào trầm lắng bởi hàng loạt các chính sách thắt chặt...
 
“Bắt đáy” bất động sản?
(Tieudung.vn) Sát Tết Nguyên đán Quý Mão 2023, cùng với những thông tin rao bán “cắt lỗ”, câu chuyện...
 
Phát triển nhà ở tại Hà Nội: Đa dạng loại hình, đồng bộ hạ tầng
(Tieudung.vn) Theo kế hoạch phát triển nhà ở của Hà Nội đến năm 2030, ngoài việc tập trung phát...

Dự án – Nhà đẹp

Khánh Hòa: Tiếp tục dừng giao dịch 2.385 thửa đất tại huyện Cam Lâm
(Tieudung.vn) Chủ tịch UBND huyện Cam Lâm, tỉnh Khánh Hòa đề nghị Văn phòng Đăng ký đất đai Chi...
 
Đề xuất bỏ bảo lãnh “bán nhà trên giấy”: Nhiều ý kiến trái chiều
(Tieudung.vn) Hiệp hội Bất động sản (BĐS) TP Hồ Chí Minh vừa đề xuất bỏ quy định bảo lãnh...
 
Những khu nghỉ dưỡng biển đáng trải nghiệm nhất cho kỳ nghỉ du xuân
(Tieudung.vn) Tọa lạc tại các điểm đến du lịch nổi tiếng, sở hữu thiên nhiên đẹp như tranh vẽ,...

Phong thuỷ

Mùng 2 Tết không làm những điều này để cả năm may mắn
(Tieudung.vn) Trong dân gian ta có câu “mùng 1 sớm mai mùng 2 đầu tháng”. Câu nói này có...
 
Chọn tuổi xông nhà, xông đất cho năm Quý Mão 2023
(Tieudung.vn) Xông đất hay còn được gọi là đạp đất, xông nhà đầu năm là tục lệ đã có...
 
Cúng Tất niên đón năm mới 2023 vào ngày nào tốt nhất?
(Tieudung.vn) Mâm cúng Tất niên thể hiện tấm lòng thành kính của gia chủ mà còn mong cầu cho...
Giá nông sản
Nguồn: Bộ nông nghiệp và phát triển nông thôn Xem thêm »

Chuyên trang Tiêu dùng - Báo Kinh tế & Đô thị điện tử, Cơ quan của UBND TP. Hà Nội
Giấy phép số: 27/GP-CBC do Bộ Thông tin & Truyền thông cấp ngày 17/05/2022
Tổng Biên tập: Nguyễn Minh Đức

() Không sao chép dưới mọi hình thức khi chưa có sự đồng ý bằng văn bản của Tieudung.kinhtedothi.vn

Share facebook Share google Share twitter Share linkedin Share pinterest
1.81110 sec| 837.203 kb